
SENSA YA WATU NA 
MAKAZI YA MWAKA 2022

MATOKEO MUHIMU KUTOKA 
KWENYE RIPOTI YA TAKWIMU ZA 

MSINGI ZA KIDEMOGRAFIA, 
KIJAMII NA KIUCHUMI 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA TAIFA YA TAKWIMU

CHANZO KIKUU CHA MAJI YA KUNYWA

MATUMIZI YA VYOO

Dira
Kuwa kitovu cha takwimu rasmi Tanzania

Asilimia ya Kaya Zinazotumia Maji ya Bomba kama 
Chanzo Kikuu cha Maji ya Kunywa kwa Mkoa; Tanzania, 
SWM 2022

Dhima
Kutoa takwimu rasmi zilizo bora na huduma zinazokidhi 
mahitaji ya wadau wa Kitaifa na Kimataifa kwa ajili ya 
kupanga mipango na kufanya maamuzi yenye uthibitisho

Asilimia 51 ya kaya Tanzania zinatumia maji ya bomba 
kama chanzo kikuu cha maji ya kunywa.

Asilimia 60 ya kaya Tanzania, asilimia 59 Tanzania Bara 
na asilimia 90 Tanzania Zanzibar zinatumia vyoo 
vilivyoboreshwa.

VYANZO VYA NISHATI YA KUPIKIA NA KUANGAZIA
Asilimia 56 ya kaya Tanzania zinatumia kuni na asilimia 
26 zinatumia mkaa kwa ajili ya kupikia.

Asilimia 37 ya kaya Tanzania zinatumia umeme wa gridi 
ya Taifa kwa ajili ya kuangazia.

Mawasiliano
Mtakwimu Mkuu wa Seriksli,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,

64 Barabara ya Lusinde; S.L.P 2683; 41104 Tambukareli;
Dodoma - Tanzania.

Simu: +255(0)26 2963822, Fax: +255(0)26 2963828
Barua pepe: sg@nbs.go.tz, Tovuti: www.nbs.go.tz

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Dira
Kuwa kituo cha ubora kwa uzalishaji wa takwimu na 
kukuza utamaduni wa sera na kufanya maamuzi 

kulingana na ushahidi

Dhima
Kuratibu uzalishaji wa takwimu rasmi, kutoa takwimu za 
hali ya juu na taarifa na kukuza matumizi yake katika 
kupanga, kufanya maamuzi, utawala, ufuatiliaji na 

tathmini

Mawasiliano
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar,
S.L.P 2321, Zanzibar.

Simu: +255(0)24 2231869, Fax: +255(0)24 2231742
Barua pepe: zanstat@zanlink.go.tz, Tovuti: 

www.ocgs.go.tz  



MATOKEO MUHIMU KUTOKA KWENYE RIPOTI YA 
TAKWIMU ZA MSINGI ZA KIDEMOGRAFIA, 
KIJAMII NA KIUCHUMI – SENSA YA WATU NA 
MAKAZI YA MWAKA 2022; TANZANIA

UTANGULIZI

IDADI YA WATU 

Kipeperushi hiki kinatoa muhtasari wa matokeo 
muhimu kutoka kwenye ripoti ya Takwimu za Msingi za 
Kidemografia, Kijamii na Kiuchumi kutoka kwenye 
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. Baadhi ya 
Viashiria vilivyoainishwa ni pamoja na idadi ya watu, 
vyeti vya kuzaliwa; Uyatima; Elimu; Ulemavu; hali ya 
makazi na umiliki wa simu za mkononi.

Tanzania ina idadi ya watu 61,741,120 (wanaume 30,053,130 na 
wanawake 31,687,990); Tanzania Bara ina idadi ya watu 59,851,347 
(wanaume 29,137,638 na wanawake 30,713,709) na kwa upande wa 
Tanzania Zanzibar kuna jumla ya watu 1,889,773 (wanaume 915,492 na 
wanawake 974,281).Sehemu kubwa ya watu Tanzania (asilimia 65.1) 
wanaishi maeneo ya vijijini na asilimia 34.9 wanaishi maeneo ya mjini.

HALI YA UYATIMA TANZANIA SENSA YA MWAKA 2022

Asilimia 67.1 ya watu hawana cheti cha kuzaliwa wala tangazo. 

Asilimia themanini na tatu ya watu wenye umri wa miaka 15 na 
zaidi Tanzania wanajua kusoma na kuandika, Tanzania Zanzibar 
ni asilimia 90.6 wakati Tanzania Bara ni asilimia 82.8. 

Kiwango cha ulemavu kwa watu wenye miaka 7 na zaidi ni 
asilimia 11.2

Kiwango halisi cha uandikishaji (NER) kwa shule za msingi 
Tanzania ni asilimia 83.3, Tanzania Zanzibar (96.9%) na 
Tanzania Bara (82.9%).

Asilimia kumi ya watoto chini ya umri wa miaka 18 ni yatima.

MUUNDO WA KAYA  

MUUNDO WA IDADI YA WATU KIUMRI  

IDADI KUSOMA NA KUANDIKA KWA WATU WAZIMA 

UMILIKI WA ARDHI   

 NYARAKA ZA UTAMBULISHO WA KITAIFA NA URAIA  

HALI MPYA YA NDOA
  

ELIMU
  

HALI YA UYATIMA
  

VYETI VYA KUZALIWA
  

HALI YA ULEMAVU
  

Asilimia 49 ya Watanzania wana umri chini ya miaka 18 na asilimia 3.8 
wana umri wa miaka 65 na zaidi, hivyo Tanzania kuna watoto wengi zaidi 
ikilinganishwa na watu wazima.Uwiano wa umri tegemezi kwa Tanzania 
na Tanzania Bara ni watu 87 kwa kila watu 100 wenye umri wa nguvu 
kazi na kwa Tanzania Zanzibar ni watu 78.

Wastani wa idadi ya watu katika kaya Tanzania ni watu 4.3, kwa vijijini ni 
watu 4.6 na kwa mjini ni watu 3.8.
Wastani wa idadi ya watu kwa kila kaya katika kaya zinazoongozwa na 
wanaume ni 4.4 na 4.0 katika kaya zinazoongozwa na wanawake.

Wastani wa Umri wa umri wa kuingia kwenye ndoa kwa mara ya kwanza 
nchini Tanzania ni miaka 24. Wanawake ni wastani wa umri wa miaka 22 
na  wanaume miaka 26.

Asilimia 47 ya watoto chini ya miaka mitano wana cheti cha kuzaliwa.
Takriban asilimia 7 ya watu nchini Tanzania wana bima ya afya kutoka 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) au Mfuko wa Bima ya Afya ya 
Jamii (CHIF).

Takriban asilimia 11 ya wanawake nchini Tanzania wanamiliki ardhi 
binafsi ikilinganishwa na asilimia 18 ya wanaume.

UMILIKI WA SIMU ZA MIKONONI

Asilimia 85.3 ya kaya Tanzania zina angalau mtu mmoja mwenye umri 
wa miaka 4 na zaidi anayemiliki simu ya mkononi.

Piramidi ya Idadi ya Watu kwa Makundi ya Umri; 
Tanzania, SWM 2022   

Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu Wazima 
(Miaka 15 na Zaidi) kwa Jinsi; Tanzania, SWM 2022

Kiwango cha Ulemavu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 7 na 
zaidi kwa Mikoa; Tanzania, SWM 2022 

Asiliamia ya Watu Wenye Vyeti vya Kuzaliwa.


